Nam sinh lớp 9 xô xát tại trường làm bạn tử vong sẽ bị xử lý thế nào?

28/11/2020 16:11:11

Căn cứ vào các quy định pháp luật, trường hợp nam sinh này đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự (từ đủ 14 tuổi) thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng được áp dụng các quy định về người chưa thành niên phạm tội để giảm nhẹ mức hình phạt.

Công an thị xã Duy Tiên, tỉnh Hà Nam đã ra quyết định tạm giữ hình sự đối với Nguyễn Tiến Đạt (14 tuổi, trú tại phường Châu Giang, thị xã Duy Tiên) để làm rõ hành vi "cố ý gây thương tích dẫn đến chết người".

Qua xác minh, khoảng 9h ngày 26/11, trong giờ ra chơi, em Nguyễn Văn V. (lớp 9D, trường THCS Châu Giang) xảy ra mâu thuẫn với Nguyễn Tiến Đạt (lớp 9A, học cùng trường).

Lúc này, Đạt cầm một viên đá ném trúng người em V. Thấy vậy, V. bực tức lấy một viên gạch ném mạnh xuống đất để hù doạ và bị Đạt lao vào đấm hai, ba phát vào vùng đầu, gáy của V. khiến nạn nhân ngã khuỵ. V. sau đó gượng dậy đi về lớp rồi ngã gục xuống đất.

Nam sinh lớp 9 xô xát tại trường làm bạn tử vong sẽ bị xử lý thế nào?
Ngôi trường nơi xảy ra sự việc.

Phát hiện sự việc, các thầy cô giáo đã đưa nạn nhân vào phòng y tế của trường sơ cứu rồi đưa sang Trạm y tế phường Châu Giang nhưng khoảng 30 phút sau em V. đã tử vong.

Ngay sau khi sự việc xảy ra, cơ quan công an đã nhanh chóng tiếp cận các nhân chứng và đưa Đạt về cơ quan để lấy lời khai. Bước đầu Đạt đã thừa nhận việc có đánh 2 – 3 phát vào vùng đầu, bụng của bạn học cùng lớp bằng tay, không có hung khí.

Theo ông Nguyễn Văn Thất, Chủ tịch UBND phường Châu Giang, gia đình em V. thuộc hộ cận nghèo, bố mẹ làm nông, hai chị gái đã đi lấy chồng. Gia đình em Đạt cũng ở cùng phường, bố làm phụ hồ, mẹ đi làm nông, hoàn cảnh gia đình bình thường. Qua tìm hiểu bước đầu xác định, mâu thuẫn giữa em V. và Đạt bộc phát, không có xích mích từ trước.

Nam sinh lớp 9 xô xát tại trường làm bạn tử vong sẽ bị xử lý thế nào? - 1
Người thân dán cáo phó lo hậu sự cho nam sinh xấu số.

Trao đổi với phóng viên về tính pháp lý, luật sư Quách Thành Lực - Giám đốc Công ty Luật TNHH NXS cho biết, đây là vụ việc rất đáng tiếc bởi cả hai em đều còn quá nhỏ tuổi.

Căn cứ vào quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 9, khoản 2, Điều 12 và khoản 4, Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 thì nam sinh này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "Cố ý gây thương tích dẫn đến hậu quả chết người" với khung hình phạt từ 7 năm đến 14 năm tù.

Tuy nhiên, nam sinh này sẽ được áp dụng các quy định về người chưa thành niên phạm tội. Việc xử lý người dưới 18 tuổi phạm tội phải căn cứ vào độ tuổi, khả năng nhận thức của họ về tính chất nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội, nguyên nhân và điều kiện gây ra tội phạm.

Theo luật sư Lực, khi xét xử, tòa án chỉ áp dụng hình phạt tù có thời hạn đối với người dưới 18 tuổi phạm tội khi xét thấy các hình phạt và biện pháp giáo dục khác không có tác dụng răn đe, phòng ngừa. Khi xử phạt tù có thời hạn, tòa án cho người dưới 18 tuổi phạm tội được hưởng mức án nhẹ hơn mức án áp dụng đối với người đủ 18 tuổi trở lên phạm tội tương ứng và với thời hạn thích hợp ngắn nhất; không áp dụng hình phạt bổ sung đối với người dưới 18 tuổi phạm tội.

Nam sinh lớp 9 xô xát tại trường làm bạn tử vong sẽ bị xử lý thế nào? - 2
Khu vực xảy ra vụ xô xát giữa 2 học sinh lớp 9.

Ngoài ra, khoản 2, Điều 101 Bộ luật hình sự năm 2015 cũng quy định: "Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 1/2 mức phạt tù mà điều luật quy định".

Đối với trách nhiệm bồi thường thiệt hại, bố mẹ học sinh sẽ phải liên đới bồi thường thiệt hại cho gia đình nạn nhân bao gồm chi phí cứu chữa trước khi chết, tiền chi phí mai táng và khoản bồi thường tổn thất về tinh thần.

"Nguyên tắc xử lý đối với người dưới 18 tuổi phạm tội cũng đặt ra yêu cầu là giáo dục, giúp đỡ người dưới 18 tuổi phạm tội sửa chữa sai lầm, phát triển lành mạnh và trở thành công dân có ích cho xã hội. Do đó, việc áp dụng hình phạt đối với người dưới 18 tuổi cũng phải thể hiện sao cho bảo đảm việc giúp đỡ họ sửa chữa sai lầm, chứ không nhằm trừng trị", luật sư Lực chia sẻ thêm.

Theo Nhật Tân (Giadinh.net.vn)